B27R090 Vs B23R090 Hạt-Thép silicon định hướng: So sánh độ dày 0,27 mm và 0,23 mm để lựa chọn lõi máy biến áp
Aug 25, 2026
Để lại lời nhắn
Khi chỉ định thép silicon định hướng dạng hạt-cho lõi máy biến áp, các kỹ sư và nhóm mua sắm thường phải đối mặt với một câu hỏi có vẻ đơn giản: hai loại có cùng mức tổn hao lõi được đảm bảo là 0,90 W/kg (P1,7/50) nhưng độ dày khác nhau - 0.27 mm so với 0,23 mm. Liệu máy đo mỏng hơn có thực sự hoạt động tốt hơn và nó có đáng giá không?
Bài viết này cung cấp sự so sánh kỹ thuật song song giữa B27R090 và B23R090, hai loại thép silicon định hướng hạt Baosteel (B-){7}}và giải thích cách chênh lệch khổ 0,04 mm chuyển thành sự khác biệt thực sự trên thế giới về đặc tính tổn hao lõi, khả năng sản xuất, chi phí và hiệu suất máy biến áp.


Đã giải mã chỉ định lớp
Cả hai loại đều tuân theo quy ước mã hóa thép silicon định hướng hạt- của Baosteel:
| Đoạn mã | B27R090 | B23R090 | Nghĩa |
|---|---|---|---|
| B | B | B | Tiền tố nhà sản xuất Baosteel |
| 27 / 23 | 27 → 0,27 mm | 23 → 0,23mm | Độ dày danh nghĩa × 100 |
| R | R | R | Lớp phủ cách nhiệt-chịu nhiệt cao, không-được khắc laser |
| 090 | 090 → 0,90 W/kg | 090 → 0,90 W/kg | Mất lõi tối đa P1.7/50 × 100 |
Quan sát quan trọng: cả hai loại đều được đảm bảo có cùng giới hạn tổn thất lõi 0,90 W/kg ở tần số 1,7 T và 50 Hz, đồng thời cả hai đều mang hậu tố R biểu thị lớp phủ cách nhiệt-chịu nhiệt-cao mà không cần khắc tia laser. Sự khác biệt duy nhất về thông số kỹ thuật là độ dày danh nghĩa: 0,27 mm so với 0,23 mm.


So sánh thông số kỹ thuật của đầu-với-đầu
| Tài sản | B27R090 | B23R090 | Sự khác biệt/Lưu ý |
|---|---|---|---|
| nhà sản xuất | Bao thép | Bao thép | Cùng một nhà máy |
| Loại vật liệu | CRGO,-theo định hướng hạt | CRGO,-theo định hướng hạt | Cùng lớp |
| Độ dày danh nghĩa | 0,27mm | 0,23mm | chênh lệch 0,04 mm |
| Tổn hao lõi P1.7/50 | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,90 W/kg | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,90 W/kg | Hạn mức đảm bảo tương tự |
| Tổn hao lõi P1.7/60 (điển hình) | ~1,10 W/kg | ~1,05 W/kg | B23R090 thấp hơn một chút ở tần số 60 Hz |
| Cảm ứng từ B8 | Lớn hơn hoặc bằng 1,88 T | Lớn hơn hoặc bằng 1,88 T | Giống nhau (cả R{0}}loại GO) |
| Hàm lượng silic | 2.9 – 3.3 % | 2.9 – 3.3 % | Phạm vi thành phần tương tự |
| Tỉ trọng | ~ 7,65 g/cm³ | ~ 7,65 g/cm³ | Giống hệt nhau |
| Hệ số xếp chồng | Lớn hơn hoặc bằng 0,96 | ~ 0.95 – 0.955 | B27R090 cao hơn một chút (dày hơn=ngăn xếp phẳng hơn) |
| Loại sơn | R - chịu nhiệt cao-, không{2}}có vết xước | R - chịu nhiệt cao-, không{2}}có vết xước | Như nhau; cả hai đều có khả năng chịu đựng sự-giảm căng thẳng |
| Viết nguệch ngoạc bằng laser | KHÔNG | KHÔNG | Miền cũng không{0}}được tinh chỉnh |
| Tình trạng cạnh | TÔI / SE | TÔI / SE | Cả hai cạnh máy nghiền hoặc cạnh khe có sẵn |
| Hình thức cung cấp | Cuộn dây, cuộn cuộn, cắt-theo-chiều dài | Cuộn dây, cuộn cuộn, cắt-theo-chiều dài | Như nhau |
| Tiêu chuẩn | GB/T 2521; IEC 60404-8-7; ASTM A876 | GB/T 2521; IEC 60404-8-7; ASTM A876 | Khung tiêu chuẩn tương tự |
Cần báo giá B27R090 hoặc B23R090 cạnh nhau?
Hãy gửi cho GNEE Steel (các) loại, chiều rộng, lớp phủ, tình trạng cạnh và khối lượng hàng năm theo yêu cầu của bạn - chúng tôi sẽ gửi lại báo giá-từng bên{2}}với thời gian thực hiện và mẫu chứng chỉ nhà máy, thường trong vòng 24 giờ.
Hoặc gửi email thông số kỹ thuật của bạn tới sales@gneesteels.com
Tổn thất lõi giống nhau, độ dày khác nhau - Điều đó có nghĩa là gì?
Đây là câu hỏi trọng tâm của sự so sánh. Cả hai loại đều được quy định ở mức Nhỏ hơn hoặc bằng 0,90 W/kg, do đó trên giấy tờ tổn thất sắt được đảm bảo của chúng là giống nhau. Tuy nhiên, nguyên lý vật lý đằng sau việc đạt được con số đó khác biệt đáng kể tùy thuộc vào thước đo:
Eddy-Tỷ lệ tổn thất hiện tại với bình phương độ dày
Tổn hao lõi trong thép định hướng thớ- =mất trễ + dòng điện xoáy-mất mát + mất mát bất thường. Thành phần dòng điện xoáy-tỷ lệ thuận với bình phương độ dày (t²). Việc giảm thước đo từ 0,27 mm xuống 0,23 mm sẽ làm giảm thuật ngữ dòng xoáy-hiện tại khoảng:
(0,23 / 0,27)² ≈ 0,726 → giảm ~27% tổn thất dòng điện xoáy-
Điều này có nghĩa là B23R090 (0,23mm) có nhiều "khoảng không" hiện tại trong dòng xoáy-hơn đáng kể so với B27R090 (0,27mm) để đạt được cùng mức 0,90 W/kg. Về mặt thực tế:
- B27R090 phải dựa nhiều hơn vào kết cấu Goss vượt trội và tính chất hóa học của thép sạch hơn để giữ độ trễ bị mất ở mức đủ thấp nhằm bù đắp cho độ suy hao xoáy cao hơn ở mức 0,27 mm - đó là mộtđặc điểm kỹ thuật luyện kim đòi hỏi khắt khe hơncho cùng một mục tiêu mất mát.
- B23R090 đạt được 0,90 W/kg thoải mái hơn vì thước đo mỏng hơn sẽ triệt tiêu dòng điện xoáy một cách tự nhiên - loại 0,23mm thường hiển thịtổn thất thực tế (đo được) thấp hơnhơn mức đảm bảo 0,90 trong thực tế.
Tổn thất đo được thực tế so với tổn thất được đảm bảo
Trong các chứng chỉ kiểm tra thực tế tại nhà máy, tổn hao lõi đo được thực tế thường thấp hơn mức tối đa được đảm bảo:
| Số liệu | B27R090 (0,27mm) | B23R090 (0,23mm) | hàm ý |
|---|---|---|---|
| Đảm bảo P1.7/50 | 0,90 W/kg | 0,90 W/kg | Cùng thông số kỹ thuật |
| Thực tế điển hình P1.7/50 | ~0,85 – 0,88 W/kg | ~0,80 – 0,84 W/kg | B23R090 có mức ký quỹ thấp hơn mức đảm bảo |
| Công suất kích thích ở mức 1,7 T | Có thể so sánh | Thấp hơn một chút | Máy đo mỏng hơn, tổn thất bất thường thấp hơn |
Chìa khóa mang đi
Mặc dù cả hai loại đều có cùng thông số kỹ thuật 0,90 W/kg, B23R090 (0,23mm) thường mang lại tổn thất lõi thực tế thấp hơn 5–10% trong lõi máy biến áp thực so với B27R090 (0,27mm).
Đối với các thiết kế quan trọng về hiệu suất-(máy biến áp tuân thủ thiết kế cấp-1, sinh thái-), biên độ này rất quan trọng. Đối với các ứng dụng nhạy cảm về chi phí, trong đó "thông số kỹ thuật đáp ứng" là đủ, B27R090 mang lại hiệu suất được đảm bảo tương tự ở mức giá thấp hơn.
So sánh khả năng sản xuất và xử lý
Yếu tố xếp chồng
Hệ số xếp chồng (hệ số lấp đầy) biểu thị tỷ lệ thể tích thép trên tổng thể tích lõi trong lõi xếp chồng lên nhau. Máy đo mỏng hơn có nghĩa là có nhiều lớp phủ hơn cho cùng một chiều cao xếp chồng, đồng thời có nhiều lớp phủ và khe hở không khí hơn:
- B27R090 (0,27mm): Hệ số xếp chồng Lớn hơn hoặc bằng tiết diện thép chủ động cao hơn 0.96 --, sử dụng diện tích cửa sổ lõi hiệu quả hơn
- B23R090 (0,23mm): Hệ số xếp chồng ~0.95 - thấp hơn một chút, nghĩa là cần có lõi lớn hơn một chút cho cùng mặt cắt từ tính-

Đối với định mức máy biến áp nhất định, lõi 0,27mm có thể có mặt cắt ngang lõi nhỏ hơn ~1% so với lõi 0,23mm, điều này cũng làm giảm một chút chiều dài đồng trong cuộn dây.
Đấm, cắt và ủ
| Yếu tố quy trình | B27R090 (0,27mm) | B23R090 (0,23mm) |
|---|---|---|
| Độ khó cắt/đấm | Dễ dàng hơn - vật liệu dày hơn, cứng hơn | Thử thách hơn - mỏng hơn, dễ bị gợn sóng và ba via hơn |
| sự hình thành gờ | Ít quan trọng hơn | Yêu cầu kiểm soát giải phóng mặt bằng dụng cụ chặt chẽ hơn |
| Ủ-giảm căng thẳng | Cả hai đều chịu được quá trình ủ (lớp phủ loại R-có khả năng chịu nhiệt-) | Lớp phủ - R tương tự được thiết kế để ủ |
| Xử lý trong dây chuyền xếp chồng tự động | Mạnh mẽ hơn | Yêu cầu xử lý nhẹ nhàng hơn |
| Cuộn dây lõi (lõi quấn) | Khả năng định hình tốt | Tốt hơn nữa là chất liệu mỏng hơn - sẽ ôm khít hơn |
Lớp phủ và nét vẽ
Cả hai loại đều có lớp phủ cách nhiệt - chịu nhiệt cao-có hậu tố R, không-được khắc laser.
Điều này rất quan trọng vì:
- Lớp phủ R chịu được quá trình ủ-giảm ứng suất sau khi cắt/đục lỗ mà không bị suy giảm - không giống như các lớp loại P-(được khắc bằng laser) trong đó quá trình ủ có thể phá hủy hiệu ứng tinh chỉnh miền-
- Nếu sau này khách hàng muốn tổn thất thấp hơn thì một trong hai loại có thể được nâng cấp lên biến thể P (B27P090 / B23P090) để sàng lọc miền - nhưng phải trả giá bằng khả năng tương thích ủ
- Hậu tố R làm cho cả hai loại đều phù hợp với dây chuyền cắt lõi theo từng bước và sản xuất lõi quấn trong đó quá trình ủ là một phần của quy trình


So sánh chi phí và tính khả dụng
| Yếu tố chi phí/cung cấp | B27R090 (0,27mm) | B23R090 (0,23mm) |
|---|---|---|
| Chi phí vật liệu tương đối | Đường cơ sở (thấp hơn) | ~8–15% phí bảo hiểm |
| Tính khả dụng của nhà máy | Được sản xuất rộng rãi, khổ 0,27mm tiêu chuẩn | Đã sản xuất nhưng khối lượng thấp hơn; 0,23mm là thước đo đặc biệt mỏng hơn |
| thời gian dẫn | Sản xuất tiêu chuẩn - ngắn hơn | Máy đo mỏng hơn có thể dài hơn -, số lần sản xuất nhỏ hơn |
| năng suất rạch | Vật liệu dày hơn - cao hơn, ít sóng biên hơn | Vật liệu mỏng hơn - thấp hơn nhạy cảm hơn với các thông số rạch |
| Trọng lượng trên mỗi cuộn dây (cùng OD) | Cuộn dây nặng hơn | Cuộn dây nhẹ hơn cần thêm - cuộn dây cho cùng trọng tải |
Sự phù hợp của ứng dụng: Chọn lớp nào?
Chọn B27R090 (0.27mm) Khi:
- Chi phí là động lực chính - bạn cần hiệu suất được đảm bảo 0,90 W/kg ở mức giá tốt nhất
- Máy biến áp phân phối tiêu chuẩn - thiết bị được gắn trên cực-, được gắn trên tấm đệm-trong đó thông số kỹ thuật 0,90 đáp ứng các yêu cầu về hiệu suất
- -Sản xuất khối lượng lớn - khổ 0,27mm mạnh mẽ hơn cho các dây chuyền cắt và xếp chồng tự động
- Các lõi xếp chồng (nhiều lớp) - hệ số xếp chồng cao hơn ( Lớn hơn hoặc bằng 0,96) tối đa hóa thép hoạt động trong cửa sổ lõi
- Máy biến áp có quá trình ủ trong quá trình - Lớp phủ loại R{1}}chịu được áp suất-giảm quá trình ủ
Chọn B23R090 (0,23mm) Khi:
- Bạn cần tổn thất thực tế dưới thông số kỹ thuật 0,90 - thước đo mỏng hơn mang lại tổn thất lõi thế giới thực tế- thấp hơn 5–10%
- Máy biến áp có thiết kế-hiệu suất/sinh thái{1}}cao - Cấp-1, hiệu suất năng lượng của DOE hoặc tuân thủ thiết kế sinh thái của Liên minh Châu Âu
- Máy biến áp điện lớn - trong đó ngay cả việc giảm tổn thất nhỏ cũng giúp tiết kiệm năng lượng đáng kể trong suốt thời gian sử dụng
- Lõi vết thương (hình xuyến / hình chữ nhật) - vật liệu mỏng hơn quấn chặt hơn và phù hợp hơn
- Máy biến áp có độ ồn-thấp - các lớp mỏng hơn làm giảm tiếng ồn từ giảo
- Ứng dụng 60 Hz - dòng xoáy-lợi thế hiện tại của máy đo mỏng hơn ở tần số 60 Hz lớn hơn ở tần số 50 Hz
Quy tắc quyết định của ngón tay cái
- Nếu thiết kế máy biến áp của bạn cần vượt qua thông số kỹ thuật 0,90 W/kg trong thực tế → hãy chọn B23R090.
- Nếu thiết kế của bạn chỉ cần đáp ứng 0,90 W/kg với chi phí tốt nhất → hãy chọn B27R090.
B27R090 và B23R090 có thể thay thế cho nhau được không?
Từ quan điểm thông số kỹ thuật từ tính, có - cả hai cấp đều đáp ứng cùng một mức P1.7/50 Nhỏ hơn hoặc bằng giới hạn 0,90 W/kg với cùng B8 Lớn hơn hoặc bằng cảm ứng 1,88 T và cùng lớp phủ loại R{6}}. Lõi được thiết kế cho B27R090 sẽ hoạt động với B23R090 và ngược lại, miễn là giải quyết được các vấn đề sau:
- Chênh lệch hệ số xếp chồng - khi chuyển từ 0,27mm sang 0,23mm sẽ giảm hệ số xếp chồng xuống ~ 0,5–1%; mặt cắt ngang lõi-hoặc chiều dài ngăn xếp phải được điều chỉnh để duy trì cùng một mật độ từ thông
- Số lượng cán màng thay đổi - lõi 0,23mm cần thêm ~17% số lớp cán cho cùng một chiều cao ngăn xếp, tăng thời gian cắt và xếp chồng
- Khoảng hở dụng cụ - dụng cụ đục lỗ/cắt được đặt ở mức 0,27 mm có thể cần điều chỉnh ở mức 0,23 mm để kiểm soát lưỡi dao
- Trọng lượng lõi- đối với cùng kích thước lõi (OD/ID/chiều cao), lõi 0,23mm sẽ nhẹ hơn một chút do hệ số xếp chồng thấp hơn
Vì mục đích đánh giá/phê duyệt, cả hai cấp đều thuộc cùng một khuôn khổ GB/T 2521, IEC 60404-8-7 và ASTM A876, do đó, một thiết kế đủ điều kiện với một cấp thường có thể được tái cấp đủ điều kiện với cấp kia thông qua thử nghiệm loại với sự thay đổi tài liệu tối thiểu.
Các lớp liên quan để tham khảo
| Cấp | độ dày | Mất lõi | Lớp phủ/Quy trình | Mối quan hệ với sự so sánh này |
|---|---|---|---|---|
| B27R085 | 0,27mm | 0,85 W/kg | R, không{0}}được viết nguệch ngoạc | Độ dày tương tự B27R090, tổn thất thấp hơn (cao cấp) |
| B23R085 | 0,23mm | 0,85 W/kg | R, không{0}}được viết nguệch ngoạc | Độ dày tương tự B23R090, tổn thất thấp hơn (cao cấp) |
| B27P090 | 0,27mm | 0,90 W/kg | P, viết nguệch ngoạc bằng laser | Thông số kỹ thuật tương tự như B27R090 nhưng miền-được tinh chỉnh (mất mát thực tế thấp hơn, không tương thích với quá trình ủ-) |
| B23P090 | 0,23mm | 0,90 W/kg | P, viết nguệch ngoạc bằng laser | Cùng thông số kỹ thuật như B23R090 nhưng miền-đã được tinh chỉnh |
| B30R090 | 0,30mm | 0,90 W/kg | R, không{0}}được viết nguệch ngoạc | Lựa chọn thay thế dày hơn - tiết kiệm hơn nhưng khó đạt được 0,90 ở mức 0,30 mm |
| 27QG090 | 0,27mm | 0,90 W/kg | QG (HiB) | Cảm ứng từ cao hơn tương đương HiB - |
Tại sao lấy nguồn từ GNEE Steel
GNEE Steel cung cấp cả B27R090 và B23R090 (và đầy đủ các loại thép silicon định hướng Baosteel, Vũ Hán Iron & Steel và Shougang-thép silicon) với chứng chỉ kiểm tra nhà máy, xác minh độ dày và lõi-tiêu hao cũng như các dịch vụ rạch/cắt-theo-chiều dài.
Các kỹ sư của chúng tôi có thể giúp bạn:
- So sánh các giá trị chứng chỉ nhà máy thực tế giữa các thước đo 0,27mm và 0,23mm trước khi bạn cam kết
- Tham khảo chéo-các cấp tương đương với tiêu chuẩn địa phương của bạn theo tiêu chuẩn ASTM / EN / JIS
- Chọn cấp hiệu quả nhất về mặt chi phí-đáp ứng được mục tiêu về hiệu suất máy biến áp của bạn
- Sắp xếp việc rạch theo chiều rộng chính xác bằng lưỡi cắt được kiểm soát cho đường xếp chồng của bạn


Phần kết luận
Sự so sánh giữa B27R090 và B23R090 rút ra sự cân bằng giữa chi phí-so với-hiệu suất-trong cùng loại thông số kỹ thuật 0,90 W/kg:
| Tiêu chí | Người chiến thắng | Người chiến thắng |
|---|---|---|
| Đảm bảo mất lõi | Cà vạt | Cà vạt |
| Tổn thất lõi đo được thực tế | B23R090 | |
| Chi phí vật liệu | B27R090 | |
| Hệ số xếp chồng | B27R090 | |
| Độ bền sản xuất | B27R090 | |
| Khả năng định hình lõi vết thương | B23R090 | |
| Hiệu suất tiếng ồn-thấp | B23R090 | |
| Lợi thế 60 Hz | B23R090 | |
| Sự sẵn có/thời gian thực hiện | B27R090 | |
| Khả năng tương thích ủ | Cà vạt | Cà vạt |
Đối với hầu hết các dự án máy biến áp phân phối tiêu chuẩn, B27R090 mang đến sự cân bằng tốt nhất về hiệu suất, khả năng sản xuất và chi phí được đảm bảo. Đối với các ứng dụng có-hiệu suất cao, thiết kế sinh thái-, công suất lớn hoặc 60 Hz trong đó vượt qua thông số 0,90 W/kg trong thực tế, B23R090 chứng minh sự vượt trội của mình bằng mức suy hao lõi thực tế thấp hơn đáng kể và hiệu suất tần số cao-vượt trội.
Nhận Datasheet B27R090 / B23R090 & Tư vấn chọn hạng miễn phí
Tải xuống bảng dữ liệu kỹ thuật hoàn chỉnh cho cả hai loại cùng với chứng chỉ kiểm tra nhà máy mẫu và để các kỹ sư của chúng tôi giúp bạn chọn thước đo phù hợp cho mục tiêu hiệu suất máy biến áp của bạn -, bao gồm cả so sánh chi phí/hiệu suất phù hợp với khối lượng hàng năm của bạn.
Tải xuống Bảng dữ liệu & Tham khảo ý kiến kỹ sư →
Nguồn cung cấp thép silicon đáng tin cậy cho các nhà sản xuất máy biến áp và lò phản ứng trên toàn thế giới.
Câu hỏi thường gặp
B27R090 và B23R090 có cùng loại nhưng độ dày khác nhau không?
Chúng có cùng nhà sản xuất (Baosteel), cùng mức đảm bảo tổn thất lõi (0,90 W/kg), cùng loại lớp phủ (R=chịu nhiệt cao-, không-có nét vẽ) và cùng loại cảm ứng từ. Sự khác biệt duy nhất về thông số kỹ thuật là độ dày danh nghĩa: 0,27 mm so với 0,23 mm. Tuy nhiên, B23R090 mỏng hơn thường đạt được tổn hao lõi thực tế thấp hơn trong thực tế.
0,23mm có luôn tốt hơn 0,27mm không?
Không phải lúc nào cũng vậy. Mặc dù 0,23 mm làm giảm tổn thất dòng điện xoáy-nhưng nó cũng làm giảm hệ số xếp chồng, tăng số lượng cán, tăng chi phí vật liệu lên ~8–15% và nhạy hơn với việc gia công và xử lý. Đối với các thiết kế-theo định hướng chi phí trong đó đáp ứng đủ 0,90 W/kg thì 0,27mm là lựa chọn tốt hơn. Đối với những thiết kế quan trọng về hiệu suất mà bạn muốn vượt qua thông số kỹ thuật, 0,23mm mang lại lợi thế hiệu suất thực sự.
Hậu tố "R" có ý nghĩa gì và nó có quan trọng đối với đơn đăng ký của tôi không?
R=lớp phủ cách nhiệt có khả năng chịu nhiệt-cao, không-được khắc laser. Điều này có nghĩa là loại này có khả năng chịu đựng quá trình ủ giảm ứng suất-sau khi cắt - một lợi thế quan trọng nếu quy trình sản xuất cốt lõi của bạn bao gồm quá trình ủ. Nếu bạn không ủ và muốn giảm tổn hao, biến thể P-(B27P090 / B23P090) có nét vẽ bằng laser sẽ cung cấp thêm khả năng giảm tổn hao tinh chỉnh miền{12}}.
Tôi có thể trộn B27R090 và B23R090 trong cùng một lõi biến áp không?
Nó không được khuyến khích. Việc trộn các đồng hồ đo trong lõi xếp chồng lên nhau sẽ tạo ra các khớp nối bậc{1}}không đồng đều, phân bố từ thông không nhất quán và số lượng cán khác nhau khiến việc lắp ráp trở nên phức tạp. Chọn một thước đo cho mỗi thiết kế lõi.
Loại nào tốt hơn cho máy biến áp 60 Hz?
B23R090 (0,23mm) có lợi thế lớn hơn ở tần số 60 Hz so với ở 50 Hz, vì suy hao dòng điện xoáy-tăng theo tần số và khả năng triệt tiêu dòng điện xoáy-của máy đo mỏng hơn sẽ có giá trị hơn ở tần số cao hơn. Đối với các thị trường Bắc Mỹ 60 Hz, mức 0,23mm thường được ưa chuộng hơn.
Tuyên bố miễn trừ trách nhiệm: Các giá trị là điển hình cho việc phân loại cấp và phải được xác minh dựa trên chứng chỉ kiểm tra nhà máy cho mỗi cuộn dây. Tổn thất lõi đo được thực tế có thể thay đổi tùy theo số nhiệt và lô sản xuất.

